Xu Hướng 12/2022 # Không Có Giấy Cmnd/ Cccd Có Được Học Lái Xe? / 2023 # Top 20 View | Daitayduong.edu.vn

Xu Hướng 12/2022 # Không Có Giấy Cmnd/ Cccd Có Được Học Lái Xe? / 2023 # Top 20 View

Bạn đang xem bài viết Không Có Giấy Cmnd/ Cccd Có Được Học Lái Xe? / 2023 được cập nhật mới nhất trên website Daitayduong.edu.vn. Hy vọng những thông tin mà chúng tôi đã chia sẻ là hữu ích với bạn. Nếu nội dung hay, ý nghĩa bạn hãy chia sẻ với bạn bè của mình và luôn theo dõi, ủng hộ chúng tôi để cập nhật những thông tin mới nhất.

KHÔNG CÓ GIẤY CMND/ CCCD CÓ ĐƯỢC HỌC LÁI XE?

747

Câu hỏi đặt ra là khi làm hồ sơ học lái xe thì có thể dùng giấy tờ nào khác để thay giấy CMND hay không?Để tìm hiểu rõ hơn vấn đề này mời các bạn tham khảo một

Không có giấy CMND có được học lái xe?

Một vấn đề đôi khi xảy ra đối với các bạn đang dự định học lái xe bị mất giấy CMND. 

Theo Điều 9. Hồ sơ của người học lái xe của Thông tư 12/2017/TT-BGTVT quy định người học lái xe lần đầu lập một bộ hồ sơ, nộp trực tiếp tại cơ sở đào tạo. Hồ sơ bao gồm:

– Đơn đề nghị học, sát hạch để cấp giấy phép lái xe theo mẫu quy định tại Phụ lục 7 ban hành kèm theo thông tư này;

– Bản sao giấy chứng minh nhân dân (CMND) hoặc thẻ căn cước công dân hoặc hộ chiếu còn thời hạn có ghi số giấy CMND hoặc thẻ căn cước công dân đối với người Việt Nam; hộ chiếu còn thời hạn đối với người Việt Nam định cư ở nước ngoài;

– Bản sao hộ chiếu còn thời hạn trên sáu tháng và thẻ tạm trú hoặc thẻ thường trú hoặc chứng minh thư ngoại giao hoặc chứng minh thư công vụ đối với người nước ngoài;

– Giấy khám sức khỏe của người lái xe do cơ sở y tế có thẩm quyền cấp theo quy định.

Người học lái xe khi đến nộp hồ sơ được cơ sở đào tạo chụp ảnh trực tiếp lưu giữ trong cơ sở dữ liệu giấy phép lái xe.

Như vậy, trường hợp bạn bị mất giấy CMND thì bạn có thể nộp bản sao nếu còn lưu. Ngoài ra bạn có thể dùng thẻ căn cước công dân hoặc hộ chiếu còn thời hạn có ghi số giấy CMND hoặc thẻ căn cước công dân đối với người Việt Nam; hộ chiếu còn thời hạn đối với người Việt Nam định cư ở nước ngoài để làm hồ sơ học lái xe. 

Không Có Bằng Cấp Hai Có Được Nâng Hạng Giấy Phép Lái Xe Từ C Lên Hạng D Không? / 2023

Cho em hỏi em không có bằng cấp hai thì có được nâng hạng giấy phép lái xe từ hạng C lên hạng D không?

Quy định về điều kiện nâng hạng Giấy phép lái xe từ hạng C lên hạng D

Căn cứ theo Điều 7 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT quy định như sau:

“Điều 7. Điều kiện đối với người học lái xe

1. Là công dân Việt Nam, người nước ngoài được phép cư trú hoặc đang làm việc, học tập tại Việt Nam.

2. Đủ tuổi (tính đến ngày dự sát hạch lái xe), sức khỏe, trình độ văn hóa theo quy định; đối với người học để nâng hạng giấy phép lái xe, có thể học trước nhưng chỉ được dự sát hạch khi đủ tuổi theo quy định.

3. Người học để nâng hạng giấy phép lái xe phải có đủ thời gian lái xe hoặc hành nghề và số km lái xe an toàn như sau:

c) Hạng B2 lên C, C lên D, D lên E; các hạng B2, C, D, E lên hạng F tương ứng; các hạng D, E lên FC: thời gian hành nghề từ 03 năm trở lên và 50.000 km lái xe an toàn trở lên;

4. Người học để nâng hạng giấy phép lái xe lên các hạng D, E phải có bằng tốt nghiệp trung học cơ sở hoặc tương đương trở lên”

Như vậy, để được nâng hạng giấy phép lái xe từ hạng C lên hạng D cần phải đáp ứng đủ các điều kiện:

-Đủ tuổi, sức khỏe, trình độ văn hóa theo quy định; đối với người học để nâng hạng giấy phép lái xe, có thể học trước nhưng chỉ được dự sát hạch khi đủ tuổi theo quy định.

-Thời gian hành nghề từ 03 năm trở lên và 50.000 km lái xe an toàn trở lên;

– Phải có bằng tốt nghiệp trung học cơ sở hoặc tương đương trở lên”

Tóm lại, đối chiếu với trường hợp của bạn, bạn không có bằng cấp 2 nên bạn không đủ điều kiện để được nâng hạng giấy phép lái xe từ hạng C lên hạng D.

Có bằng hệ 10/10 có được nâng hạng GPLX từ bằng C lên bằng D?

Thủ tục nâng hạng bằng lái xe từ B2 lên C

Nếu còn vướng mắc bạn có thể liên hệ đến Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172để đượctư vấn trực tiếp.

Mất Chứng Minh Thư Nhân Dân Có Được Dự Thi Giấy Phép Lái Xe Được Không? / 2023

Mất chứng minh thư nhân dân có được dự thi giấy phép lái xe được không?

Em tới ngày dự thi giấy phép lái xe mà lại bị mất chứng minh thư nhân dân. Vậy em có được dự thi không?

Căn cứ Khoản 1 Điều 19 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT quy định như sau:

“Điều 19. Hồ sơ dự sát hạch lái xe

1. Đối với người dự sát hạch lái xe lần đầu

Cơ sở đào tạo lái xe lập 01 bộ hồ sơ, gửi trực tiếp tại Tổng cục Đường bộ Việt Nam hoặc Sở Giao thông vận tải. Hồ sơ bao gồm:

a) Hồ sơ quy định tại khoản 1 Điều 9 của Thông tư này;

b) Chứng chỉ sơ cấp hoặc chứng chỉ đào tạo đối với người dự sát hạch lái xe hạng A4, B1, B2 và C;

c) Danh sách đề nghị sát hạch của cơ sở đào tạo lái xe có tên của người dự sát hạch”.

Dẫn chiếu quy định tại Khoản 1 Điều 9

Thông tư 12/2017/TT-BGTVT

như sau:

“Điều 9. Hồ sơ của người học lái xe

1. Người học lái xe lần đầu lập 01 bộ hồ sơ, nộp trực tiếp tại cơ sở đào tạo. Hồ sơ bao gồm:

a) Đơn đề nghị học, sát hạch để cấp giấy phép lái xe theo mẫu quy định tại Phụ lục 7 ban hành kèm theo Thông tư này;

b) Bản sao giấy chứng minh nhân dân hoặc thẻ căn cước công dân hoặc hộ chiếu còn thời hạn có ghi số giấy chứng minh nhân dân hoặc thẻ căn cước công dân đối với người Việt Nam; hộ chiếu còn thời hạn đối với người Việt Nam định cư ở nước ngoài;

c) Bản sao hộ chiếu còn thời hạn trên 06 tháng và thẻ tạm trú hoặc thẻ thường trú hoặc chứng minh thư ngoại giao hoặc chứng minh thư công vụ đối với người nước ngoài;

d) Giấy khám sức khỏe của người lái xe do cơ sở y tế có thẩm quyền cấp theo quy định”.

Như vậy, trong hồ sơ dự sát hạch giấy phép lái xe của bạn trước đó đã có bản sao chứng minh thư nhân dân, thẻ căn cước công dân hoặc hộ chiếu còn thời hạn.

Bạn cho biết đến ngày dự thi bạn mới bị mất chứng minh thư nhân dân nghĩa là lúc này bạn đã có tên trong danh sách dự thi sát hạch. Tuy nhiên, việc mang chứng minh thư nhân dân khi dự thi sát hạch là căn cứ để tổ sát hạch kiểm tra xem bạn có đúng là người dự thi trong đơn yêu cầu hay không. Vì vậy bạn cần liên hệ với trung tâm sát hạch lái xe để được hướng dẫn cụ thể trong trường hợp này.

Ngoài ra bạn có thể tham khảo bài viết:

Cấp lại giấy phép lái xe đã hết hạn bị mất

Mất chứng minh thư có làm hồ sơ thi bằng lái xe ô tô được không?

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ  Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn.

Bằng D Lái Xe Gì? Lái Xe Có Được Học Bằng D Trực Tiếp Không? / 2023

Người sở hữu bằng lái xe hạng D (gọi tắt là bằng D) sẽ được phép kinh doanh vận tải, hành nghề lái xe điều khiển các loại xe như ô tô khách/ xe du lịch từ 30 chỗ ngồi trở xuống, lái xe tải, xe taxi, xe buýt, xe khách giường nằm.

Theo quy định, học viên phải từ đủ 24 tuổi trở lên (tính đến ngày thi sát hạch) mới có thể đăng ký học – thi sát hạch để cấp bằng lái xe hạng D.

Học viên phải từ đủ 24 tuổi trở lên mới được đăng ký học – thi sát hạch cấp bằng D

Câu trả lời là 3 năm. Sau khoảng thời gian này, lái xe phải thực hiện làm thủ tục đổi bằng lái xe theo quy định nếu không muốn mất thời gian và mất phí thi lại bằng lái xe mới.

Để sở hữu bằng lái xe hạng D, lái xe phải thỏa mãn đầy đủ các điều kiện về số km lái xe an toàn và số năm kinh nghiệm lái xe – thực hiện làm thủ tục nâng hạng bằng lái xe 1 dấu (C lên D) hoặc nâng hạng 2 dấu (B2 lên D)

Cụ thể, để được học (nâng hạng) bằng lái xe hạng D, học viên phải đảm bảo đáp ứng các điều kiện cụ thể như sau:

Là công dân Việt Nam hoặc người nước ngoài đang cư trú và làm việc/ học tập hợp pháp tại Việt Nam từ đủ 24 tuổi trở lên tính đến ngày thi sát hạch

Có từ đủ 3 năm kinh nghiệm lái xe và 50.000km lái xe an toàn đối với nâng hạng 1 dấu từ C lên D hoặc từ đủ 5 năm kinh nghiệm lái xe và 100.000km lái xe an toàn đối với nâng hạng 2 dấu từ B2 lên D

Có trình độ học vấn tối thiểu từ cấp THCS trở lên

Có bằng lái xe hạng B2 hoặc C vẫn còn thời hạn sử dụng

Đơn đề nghị học, sát hạch để cấp giấy phép lái xe ô tô theo mẫu

Bản sao giấy CMND hoặc hộ chiếu còn thời hạn

Giấy khám sức khỏe lái xe không quá 6 tháng

Bản khai thời gian hành nghề và số km lái xe an toàn theo mẫu

Bản sao bằng tốt nghiệp THCS hoặc bằng cấp tương đương công chứng. Xuất trình bản chính khi được kiểm tra

Bản sao bằng lái xe ô tô hiện có. Xuất trình bằng lái khi dự sát hạch và nhận bằng lái xe.

Cập nhật thông tin chi tiết về Không Có Giấy Cmnd/ Cccd Có Được Học Lái Xe? / 2023 trên website Daitayduong.edu.vn. Hy vọng nội dung bài viết sẽ đáp ứng được nhu cầu của bạn, chúng tôi sẽ thường xuyên cập nhật mới nội dung để bạn nhận được thông tin nhanh chóng và chính xác nhất. Chúc bạn một ngày tốt lành!